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Karibu katika toleo la kumi na moja la Jarida la Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA). Katika toleo hili la 11 utasoma na kujifunza 
kuhusiana na kazi na huduma mbalimbali zinazofanywa na 

Mamlaka kama vile ujenzi wa mifumo inayoendana na mahitaji halisi 
ya Taasisi husika, utoaji wa huduma za ushauri na msaada wa kiufundi, 
uboreshaji wa njia za utoaji wa huduma za Serikali Mtandao, utengenezaji 
na uendeshaji wa mifumo na miundombinu ya TEHAMA Serikalini, 
inayosaidia kuongeza ufanisi wa utendaji kazi Serikalini na utoaji wa 
huduma bora kwa umma.

Hali kadhalika, katika Jarida hili utafahamu juhudi na shughuli 
mbalimbali zinazofanywa na Mamlaka katika utekelezaji wa dhana ya 
Serikali Mtandao.

Toleo hili ni muendelezo wa matoleo mengine yaliyopita 
yanayokuhabarisha kuhusu jitahada za e-GA katika kukuza na 
kuchochea matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
Serikalini, kwa lengo la kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma 
kwa umma na kuleta mabadiliko ya kijamii na kiuchumi.

Nitumie fursa hii kukukaribisha tena katika kurasa hizi ili upate 
kuifahamu vizuri e-GA na shughuli mbalimbali inazozitekeleza.

Nakutakia usomaji mwema. 

Kutoka Kwa Mkurugenzi Mkuu

Mhandisi Benedict B. Ndomba
Mkurugenzi Mkuu e-GA
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MIAKA MINNE YA RAIS DKT. SAMIA: 
SERIKALI MTANDAO YAZIDI KUIMARIKA

Na Catherine Peter

llikua Machi 19 Mwaka 2021, siku 
ambayo historia iliandikwa baada ya 
Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

kuapishwa na kuwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, na kisha 
kuanza rasmi safari ya kuiongoza 
Serikali ya Awamu ya Sita.

Hatimaye imetimia Miaka minne 
(4) sasa, tangu Mhe. Dkt. Samia 
alipoanza safari ya kuliongoza taifa 
letu pendwa la Tanzania, alianza kwa 
kuweka vipaumbele mbalimbali vya 
kitaifa ili kuwa na maendeleo 
endelevu, huku akisisitiza uzalendo, 
umoja, mshikamano na kuweka 
wazi nia yake ya kuijenga Tanzania 
ya kidijitali.

Katika kuhakikisha dhamira ya 
ujenzi wa Serikali ya Kidijiti inatimia, 
moja ya vipaumbele alivyoviweka ni 
kuimarisha matumizi ya TEHAMA 
Serikalini, kwa kuhakikisha TEHAMA 
inatumika vyema kwenye utendaji 
kazi, ili kuongeza ufanisi na kurahisisha 
upatikanaji wa huduma bora za 
Serikali kwa wananchi.

Mkurugenzi Mkuu wa e-GA 
Mhandisi Benedict Ndomba, 
amebainisha kwamba kumekuwa 

na mafanikio chanya katika matumizi 
ya TEHAMA Serikalini, ambayo 
yamechochewa na utayari wa Serikali 
ya Awamu ya Sita.

Mhandisi Ndomba amebainisha 
kuwa, uwepo wa dira mahususi 
kuhusu Matumizi ya TEHAMA, Sheria, 
Viwango na Miongozo ya Serikali 
Mtandao, pamoja na mikakati madhubuti 
inayosimamiwa na Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA), kumechochea 
kuimarika zaidi kwa matumizi ya 
TEHAMA katika taasisi za umma.

Mafanikio haya yameiwezesha 
Tanzania kutambuliwa kimataifa katika 
kuimarisha matumizi ya TEHAMA 
Serikalini ambapo, Mwaka 2022, 
Benki ya Dunia (WB) ilifanya utafiti 
katika nchi 198 Duniani ikiwemo 
Tanzania, kuhusu Ukomavu wa 
Matumizi ya Teknolojia Duniani, 
katika Utoaji wa Huduma za Serikali 
na Ushirikishwaji wa Wananchi 
(GovTech Maturity Index).

Ripoti ya utafiti huo ilibainisha 
kuwa, Tanzania imefanikiwa kupanda 
daraja kutoka kundi B hadi kundi 
A na kushika nafasi ya 26 Duniani, 
nafasi ya pili (2) barani Afrika baada 
ya Mauritius na ya kwanza katika 
Ukanda wa Afrika Mashariki.

Aidha, ripoti hiyo ilionesha kuwa, 
mafanikio haya yalitokana na utayari 
wa Serikali wa kuimarisha matumizi 
ya TEHAMA katika Taasisi za Umma, 
uwepo wa dira mahususi kuhusu 
matumizi ya TEHAMA, Sheria, Viwango 
na Miongozo ya Serikali Mtandao, 
Mikakati madhubuti na utekelezaji 
wake unaosimamiwa na Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA).

Vilevile, mwaka 2024 Tanzania ilishinda 
tuzo ya Umoja wa Mataifa ya Ubunifu 
katika Huduma za Umma kwa mwaka 2024 
‘UN Public Service Innovation Awards’ 
kupitia Mfumo wa e-Mrejesho, ambao 
ulitambuliwa na umoja huo kama jukwaa 
shirikishi la kidijitali linalowezesha 
Serikali, kukusanya maoni ya wananchi na 
hivyo kuweza kuifanya Serikali kuwa 
karibu zaidi na wananchi wake na kuwapa 
huduma bora. 

Mafanikio mengine yaliyopatikana chini 
ya uongozi wa Dkt. Samia, ni ujenzi 
wa Miundombinu na rasilimali shirikishi 
za TEHAMA ikiwemo Mkongo wa Taifa 
(NICTBB), Mtandao wa Mawasiliano 
Serikalini (GovNet), Vituo vya Kitaifa vya 
Data na Masafa ya Intaneti, inayoziwezesha 
Taasisi za Umma kushirikiana katika 
matumizi ya rasilimali za TEHAMA.

Mhandisi Ndomba anafafanua 
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kuwa, matumizi ya Mifumo na 
Miundombinu shirikishi yamesaidia 
kuondoa urudufu, kupunguza 
gharama na kuongeza ubora wa 
huduma zinazotolewa kwa umma 
pamoja na kuhakikisha uwepo wa 
usalama wa mawasiliano Serikalini.

“Kutokana na uongozi bora wa 
Awamu ya  S i ta ,  Mamlaka 
im efanikiwa kujenga, kuboresha 
na kusimamia uendeshaji wa 
Vituo vya Serikali vya Kuhifadhi 
Mifumo na Taarifa (Government 
Data Center), ambapo hadi sasa 
vituo hivyo vinatumiwa na taasisi 
za umma kuhifadhi Mifumo na 
taarifa zao kwa usalama wa uhakika,” 
alifafanua Mhandisi Ndomba.

Katika kuhakikisha anaijenga 
Tanzania ya Kidijitali, Mhe. Rais 
ameelekeza Mifumo ya TEHAMA 
kuwasiliana na kubadilishana taarifa, 
ili kuimarisha utoaji wa huduma 

bora kwa wananchi sambamba na 
kupunguza mianya ya rushwa, kuondoa 
urasimu, na kurahisisha utekelezaji wa 
majukumu ya kila siku ya Serikali.

e-GA imetekeleza agizo la Mhe. Rais, 
kwa kujenga na kusanifu Mfumo wa 
pamoja wa Ubadilishanaji Taarifa 
Serikalini (Government Enterprise 
Service Bus – GoVESB), ili kuhakikisha 
mifumo ya Serikali inawasiliana na 
kubadilishana taarifa.

Pamoja na utekelezaji wa agizo la Mhe. Rais, 
ujenzi wa mfumo wa GovESB pia ni 
utekelezaji wa Kifungu na. 48 cha 
Sheria ya Serikali Mtandao Namba. 10 
ya Mwaka 2019, ambayo inaielekeza 
Mamlaka kutengeneza Mfumo shirikishi, 
utakaowezesha Mifumo ya Taasisi za 
Umma kuwasiliana na kubadilishana 
taarifa.

Hadi sasa, taasisi mbalimbali za umma 
zimeunganishwa na Mifumo ya taasisi 

hizo inawasiliana na kubadilishana 
taarifa. Ubadilishanaji wa taarifa 
kupitia Mfumo huu, umechochea 
kuongezeka kwa ufanisi wa utendaji 
kazi katika taasisi za umma, na utoaji 
wa huduma bora kwa wananchi.

Mhandisi Ndomba ameongeza kuwa, 
kwa upande wa kisekta, Mfumo wa 
GovESB umeleta matokeo chanya 
katika Sekta ya Hakijinai ambapo, 
baadhi ya taasisi  za Hakij inai 
zinawasiliana na kubadilishana taarifa 
kupitia mfumo wa GovESB, kama vile 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU), Ofisi ya Taifa 
ya Mashitaka (NPS), MAHAKAMA na 
Jeshi la Polisi.

‘’Vilevile, Mfumo wa Taifa wa Ununuzi 
Kielektroniki (NeST) umeunganishwa 
na Mifumo ya Taasisi 17 zikiwemo 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), 
Wakala wa Leseni na Biashara 
(BRELA) na Benki Kuu ya Tanzania 
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(BoT), ili kuwezesha usimamizi wa 
ununuzi wa umma kwa ufanisi na 
urahisi zaidi,”amefafanua Mhandisi 
Ndomba.

Pia, Mamlaka imeshirikiana na 
Tume ya Vyuo Vikuu nchini (TCU) 
katika kuunganisha sekta ya elimu, 
ambapo mfumo wa tume hiyo, 
umeunganishwa na Mifumo ya Taasisi 
za Elimu 94 ambapo, taasisi 64 ni 
za umma na taasisi 30 ni za binafsi, 
ili kuwezesha na kurahis isha 
mchakato wa udahili na mahitaji 
mengine kwenye sekta ya elimu. 

“Kwa upande wa sekta ya afya, Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) 
umeunganishwa na taasisi mbalimbali 
zinazohusika na utoaji wa huduma 
za afya zikiwemo hospitali”, amebainisha 
Mhandisi Ndomba.

Aidha, Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa (NIDA), imeunganishwa na 
Mifumo ya watoa huduma wengine 
wa sekta za umma na binafsi zikiwemo 
Benki kwa ajili ya utambuzi wa 
wateja, ili kuwawezesha wananchi 
kupata huduma kwa urahisi zaidi. 

“Pamoja na hayo, tumetengeneza 
Mifumo shirikishi inayotumiwa na 
taasisi mbalimbali za umma 
ukiwemo Mfumo Jumuishi wa 
Utoaji wa Huduma za Serikali kwa 
njia ya Simu za Mkononi (m-GOV) 
unaorahisisha, na kuharakisha utoaji 
wa huduma kwa wananchi.” Amefafanua 
Mhandisi Ndomba.

Mfumo huu wa m-GOV umeunganishwa 
na watoa huduma wote wa simu za 
mkononi nchini na unatoa huduma za 
ujumbe mfupi wa maandishi (SMS), 
kwa kutoa na kupokea taarifa kupitia 
namba jumuishi ambayo ni 15200 na 
15201, pamoja na huduma za menyu 
ya namba ya msimbo (USSD) kupitia 
namba jumuishi *152*00#”.

Mhandisi Ndomba ameainisha 
Mifumo mingine iliyotengenezwa 
na e-GA ikiwemo Mfumo wa Ofisi 
M t a n d a o  ( e - o f f i ce ) ,   a m b a o 
unarahis i sha  shughul i  za 
mzun guko wa mafaili na nyaraka 
ndani ya Taasisi za Umma, na Mfumo 
wa e-Board  unaowezesha uratibu 
wa shughuli zote za uandaaji wa 
vikao vya bodi na menejimenti katika 
Halmashauri na Taasisi za Umma.

Tumetengeneza Mfumo 
wa  e-Mikutano  unaowezesha 
watumishi wa umma kufanya vikao 
kidijitali mahali popote, bila kulazimika 
kukutana mahali pamoja, na hivyo 
kusaidia kupunguza gharama za 
uandaaji na uendeshaji wa vikao.

Pia tumetengeneza Mfumo 
wa  e-Dodoso,  unaomuwezesha 
mwananchi au taasisi kutengeneza 
na kujaza dodoso, kupata tathmini 
pamoja na takwimu za dodoso kwa njia 
ya mtandao,” ameongeza Mhandisi 
Ndomba.

Sanjari na hilo, ujenzi na uendeshaji wa 
Mifumo na Miundombinu hii, 
hufanywa kwa kutumia wataalamu 
wazawa, na hivyo kusaidia kuokoa 
fedha nyingi za kigeni za Serikali 
ambazo zilitumika kununua Mifumo 
kutoka kwa wakandarasi wa nje ya 
nchi kwa gharama kubwa.
 
Aidha, usalama wa Mifumo na 
Miundombinu ya TEHAMA ni jambo 
muhimu linalozingatiwa na Mamlaka 
katika ulimwengu huu wa Kidijitali 
ambapo, kumekuwa na mashambulizi 
mengi ya kimtandao. 

“Katika kukabiliana na matishio 
ya usalama wa mitandao, 
Mamlaka hutoa msaada wa 
kiufundi kuhusu usalama wa 
TEHAMA kwa taasisi za umma, 
ushauri kuhusu viashiria (alerts) 
mbalimbali za matishio mapya 
ya usalama mtandao (emerging 

cybersecurity threats) kwa 
taasisi za umma”.

Mhandisi Benedict Ndomba
Mkurugenzi Mkuu e-GA

 

Mhandisi Ndomba ameongeza kuwa 
e-GA pia inawajibika kufanya utatuzi wa 
mashambulio ya kimtandao pindi 
yanapotokea (ICT security incidents 
response) pamoja na kuwajengea 
uwezo Maafisa TEHAMA Serikalini 
kuhusu usalama wa mtandao.

Aidha, ili kuhakikisha Mifumo na 
Miradi ya TEHAMA Serikalini inaleta 
tija iliyokusudiwa, Mamlaka huandaa 
Viwango na Miongozo ya Serikali 
Mtandao, ambayo taasisi za umma 
zinatakiwa kuifuata wakati wote wa 
uandaaji na uendeshaji wa miradi 
hiyo.

Sambamba na hilo, e-GA imeimarisha 
ushirikiano na Mamlaka ya Serikali 
Mtandao Zanzibar (eGAZ), katika 
utekelezaji wa jitihada mbalimbali za 
Serikali Mtandao.

Aidha, Mhandisi Ndomba ameahidi 
kuimarisha na kuendeleza ushirikiano 
wa pande hizo mbili, ili kuhakikisha 
ukuaji wa Serikali Mtandao unazidi 
kuimarika bara na visiwani.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji wa eGAZ Bw. Said Seif Said, 
amesema ushirikiano uliopo kati ya 
e-GA na eGAZ umekuwa chachu ya 
mageuzi ya Kidijitali ndani ya Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ), ikiwa ni 
pamoja na uwepo wa Mifumo mbalimbali 
ya TEHAMA ambayo inatumika pia 
Zanzibar.

“Tangu tuliposaini Mkataba wa 
Makubaliano (MoU) na e-GA tumepiga 
hatua kubwa sana, mabadiliko 
yamepatikana na yanaonekana,” 
amesema Bw. Said.

Hata hivyo, Bw. Said amempongeza 
Mkurugenzi Mkuu wa e-GA 
Mhandisi Ndomba, kwa uongozi 
mahiri na timu nzima ya e-GA kwa 
ushirikiano kuhakikisha Zanzibar 
inanufaika na maendeleo ya Kidijiti.

Bw. Said ametaja baadhi ya Mifumo 
inayotumika Zanzibar ambayo ni 
sehemu ya mashirikiano hayo ni 
pamoja na, Mfumo wa Baruapepe 
Serikalini (GMS) na Mfumo wa vibali 
vya Watumishi wa Umma kusafiri nje 
ya nchi (e-Vibali).

Mifumo mingine ni ule wa ukusanyaji 
mapato (ZanMalipo), Mfumo wa kutoa 
Ankara za Maji (MAJIIS), Mfumo wa 
Ofisi Mtandao (e-Office), Mfumo 
wa Kusimamia Utendaji Kazi na 
Rasilimali za Taasisi (ERMS) na Mfumo 
wa kuendesha vikao vya Baraza la 
Wawakilishi (e-Wawakilishi).

Mafanikio haya ya Serikali Mtandao, 
yanatokana na usimamizi mzuri, 
utayari na uwekezaji unaofanywa 
na Serikali ya Awamu ya Sita. Aidha, 
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), 
itaendelea kusimamia Sheria, Kanuni, 
Viwango na Miongozo ya Serikali 
Mtandao ili kuhakikisha Serikali 
Mtandao inazidi kuimarika zaidi na 
kuleta tija iliyokusudiwa.



Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao toleo la 11 Januari - Machi  2025 

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali” ega_tanzania ega online tv
4

DKT. MPANGO AZITAKA TAASISI ZA 
UMMA KUJIUNGA NA GOVESB

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
Dk .  Philip Mpango, amezielekeza 

Taasisi za Umma kuwasiliana na kubadilishana 
taarifa kidijitali, ili kurahisisha utendaji kazi 
katika taasisi zao na utoaji wa huduma 
za Serikali kwa wananchi kwa urahisi na 
gharama nafuu zaidi.

Dkt. Mpango alisema hayo Februari 11 
mwaka huu, wakati akifungua Kikao 
Kazi cha 5 cha Serikali Mtandao, 
kilichofanyika katika ukumbi wa Mikutano wa 
Kimataifa wa Arusha (AICC) jijini Arusha.

Takribani wadau 1,500 walishiriki kikao 
hicho wakiwemo Maafisa Masuuli, 
Wakurugenzi na Wakuu wa Vitengo vya 
TEHAMA, Maafisa TEHAMA na watumiaji 
wengine wa mifumo ya TEHAMA 
kutoka katika Taasisi, Halmashauri na 
Mashirika mbalimbali ya Umma.

Dkt. Mpango alisisitiza kuwa, ili kuleta 
mapinduzi ya kidijitali Serikalini na 
matumizi endelevu ya TEHAMA, Taasisi 
za Umma zinapaswa kujiunga na 
Mfumo Mkuu wa Ubadilishanaji Taarifa 
Serikalini (Government Enterprise 
Service Bus - GoVESB).

Aidha, Dkt. Mpango alizitaka Taasisi za 
Umma, ambazo hazijahuisha taratibu 
za utendaji kazi wake (Business 
processes), kuhakikisha zinafanya hivyo 
ili, kuweza kujenga Mifumo inayowasiliana 
na kubadilishana taarifa kwa urahisi.

“Ili Taasisi za Umma ziweze kuwasiliana 
na kubadilishana taarifa, ni lazima taratibu 
za utendaji kazi wa taasisi ziandaliwe na 
kuwekwa kwenye maandishi, hivyo ni 
lazima kuhakikisha kila taasisi inatekeleza 
agizo hili,” alisisitiza Dkt. Mpango.

Alibainisha kuwa, katika kuhakikisha 
mifumo ya afya inawasiliana na 
kubadilishana taarifa, Wizara ya Afya 
kwa kushirikiana na Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (e-GA), tayari imendaa taratibu 
za utendaji zilizoboreshwa, ikiwa ni 
kuelekea hatua ya kuwa na Mfumo 
utakaoweza kutumiwa na Hospitali 
nyingi kwa pamoja.

“Tunategemea kuona mgonjwa 
anayetibiwa Hospitali ya Mount 
Meru hapa Arusha anapokwenda 
Muhimbili, Daktari aweze kuona 
taarifa za historia ya mgonjwa 
moja kwa moja kutoka Hospitali 
ya Mount Meru kupitia Mfumo,” 

Dkt. Philip Mpango
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania

Aidha, Dkt. Mpango alizitaka sekta 
nyingine kuiga mfano wa Wizara ya 
Afya, kwa kuhuisha taratibu zake ili 
kuchochea mageuzi ya kidijitali katika 
utendaji kazi na kurahisisha upatikanaji 
wa huduma kwa wananchi kwa haraka 
na gharama nafuu.

Vilevile, Dkt. Mpango aliipongeza e-GA 

kwa kutekeleza agizo la Mhe. Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Dkt. Samia Suluh Hassan, 
kwa kusanifu na kujenga Mfumo wa 
GoVESB, ambao umeleta matokeo 
chanya katika sekta mbalimbali 
ikiwemo sekta ya Haki Jinai.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, 
Mhe. George Simbachawene, 
alisema kuwa, Serikali 
imewekeza katika TEHAMA, 
kwakuwa ni nyenzo muhimu 
katika kuleta utawala bora na 
kuongeza ufanisi Serikalini, ili 
kurahisisha utoaji wa huduma 
bora kwa wananchi.

Mhe. Waziri alisema, matumizi ya 
TEHAMA Serikalini yamesaidia kwa 
k i a s i  k i k u b w a  u t e k e l e z a j i 
w a  s h u ghuli za Serikali hivyo 
kuongeza ufanisi katika kuwahudumia 
wananchi kwa wakati.

Kikao Kazi cha Tano cha Serikali 
Mtandao kiliongozwa na kauli mbiu 
isemayo, “Jitihada na ubunifu wa 
Serikali Mtandao kwa utoaji huduma 
za umma kwa ufanisi” ili kuchochea 
matumizi ya bunifu mbalimbali za 
TEHAMA, itakayosaidia utoaji wa 
huduma za umma kwa ufanisi.

Na Queenter Mawinda
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Na Queenter Mawinda

TAASISI VINARA UTEKELEZAJI WA 
SERIKALI MTANDAO ZAPEWA TUZO

Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA), imetoa tuzo mbalimbali 
kwa Taasisi za Umma zilizofanya 

vizuri katika utekelezaji wa jitihada 
za Serikali Mtandao kwa mwaka wa 
fedha 2023/2024, ikiwa ni miongoni 
mwa mikakati  ya kuchochea 
matumizi ya TEHAMA Serikalini.

Tuzo hizo zilitolewa Februari 13 
mwaka huu na Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora 
Mhe. George Simbachawene (Mb), 
wakati akifunga Kikao kazi cha 5 
cha Serikali Mtandao, kilichofanyika 
katika Ukumbi wa Mikutano wa 
Kimataifa wa Arusha (AICC) jijini 
Arusha.

Aidha, tuzo hizo ziligawanywa katika 
makundi matatu ya utekelezaji wa 
Serikali Mtandao ambapo kundi la 
kwanza lilikuwa ni Uzingatiwaji wa 
Sheria, Viwango na Miongozo ya 
Serikali Mtandao (Best Performance 
in Compliance to e-Government 
Act, Standards and Guidelines).

Kundi hili liliangalia maeneo 
mawili ambayo ni Taasisi zilizopo 
katika ngazi ya NNE ya Ukomavu 
wa TEHAMA Serikalini (Level 4 of 

e-Government Capability Maturity) 
na Taasisi zilizopo katika ngazi ya 
TATU ya Ukomavu wa TEHAMA 
Serikalini (Level 3 of e-Government 
Capability Maturity Framework)

Katika ngazi ya NNE ya Ukomavu 
wa TEHAMA Serikalini, taasisi 
nne ziliibuka na ushindi ambazo 
ni  Wizara ya Katiba na Sheria 
ikishika nafasi ya kwanza, ikifuatiwa 
na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(WCF) mshindi wa pili, Bodi ya 
Mfuko wa Barabara (RFB) mshindi wa 
tatu na Mamlaka ya Bandari (TPA) 
mshindi wa nne.

Aidha, kwa upande wa Taasisi zilizo 
katika ngazi ya TATU ya Ukomavu 
wa TEHAMA Serikalini, Halmashauri 
ya Wilaya ya Geita iliibuka mshindi 
wa pekee.

Kundi la pili ni Taasisi Hodari 
kwenye Matumizi ya TEHAMA katika 
kuwashirikisha Wananchi (Best 
Performance in Utilization of ICT 
for Citizen Engagement), washindi 
wa kundi hili walikuwa ni Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) 
ambayo i l i ibuka kinara kwa 
kushika nafasi ya kwanza, huku 
nafasi ya pili ikishikwa na Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza 

(MWAUWASA) na Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira Dodoma 
(DUWASA) ikishika nafasi ya tatu.

Kundi la tatu lilihusu Taasisi 
Kinara katika Kuunganisha na 
Kubadilishana Taarifa, kupitia Mfumo 
wa Ubadilishanaji Taarifa Serikalini 
(Government Enterprise Servise Bus 
– GoVESB) ambapo Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (NACTVET) liliibuka na ushindi 
wa pekee.

Washindi wa tuzo hizo wameipongeza 
e-GA kwa uandaaji wa tuzo hizo, kwa 
kuwa zinatoa hamasa na ushindani chanya 
wa matumizi ya TEHAMA Serikalini, 
hali ambayo inasaidia kuongeza ufanisi 
wa utendaji kazi na utoaji wa huduma 
bora kwa wananchi.

“Tunaishukuru e-GA kwa 
kuandaa tuzo hizi kwani zitasaidia 
kuchochea uzingatiaji wa Sheria 
ya Serikali Mtandao kwa 

Taasisi za Umma”.

 Bw. Abdulatif Minhajj
Mkurugenzi wa TEHAMA - TPA

Bw. Minhajj ameongeza kuwa tuzo 
hizo zitaimarisha jitihada zilizopo za 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Philip Mpango (kulia), akimkabidhi tuzo Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) Dkt. Kuwe Bakari (kushoto), baada ya kuibuka mshindi wa Taasisi Hodari kwenye 

Matumizi ya TEHAMA katika kuwashirikisha Wananchi.
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Bandari katika kufuata Miongozo 
mbalimbali ya Serikali Mtandao, 
katika uendeshaji na usimamizi wa 
mifumo ya TEHAMA bandarini.

 Aidha, Meneja wa Usimamizi wa 
Udhibiti na Viwango vya Serikali 
Mtandao wa e-GA Bi. Sultana Seiff, 
alibainisha vigezo mbalimbali 
vilivyotumika katika ushindani 
katika kundi la kwanza kuwa ni 
maeneo mawili ambayo ni Taasisi 
zilizopo katika ngazi ya NNE ya 
Ukomavu wa TEHAMA Serikalini, na 
Taasisi zilizopo katika ngazi ya TATU 
ya Ukomavu wa TEHAMA Serikalini.

Bi. Sultana alisema kuwa katika 
kundi la pili la Taasisi Hodari 
kwenye Matumizi ya TEHAMA 
katika kuwashirikisha Wananchi, 
vigezo vilivyoangaliwa ni pamoja na 
Taasisi zilizounganishwa na Mfumo 
wa Kutuma, Kupokea na Kufuatilia 

Malalamiko, Mapendekezo, Maulizo na 
Pongezi (e-Mrejesho), Idadi ya malalamiko 
yaliyopokelewa na Taasisi zinazotumia 
mfumo huo, alama za ushughulikiaji 
wa malalamiko inayohusisha idadi 
ya malalamiko yaliyofungwa na idadi 
ya malalamiko yanayoendelea 
kushughulikiwa.

Vilevile Bi. Sultana alisema katika kundi 
la tatu, Mamlaka iliangalia Taasisi 
zinazobadilishana taarifa kupitia 
Mfumo Mkuu wa Ubadilishanaji Taarifa 
Serikalini (GovESB), tarehe ya kujiunga 
na mfumo huo, idadi ya maombi ya 
maunganisho yaliyopokelewa na 
Taasisi husika, muda unaotumika 
kuidhinisha maombi ya maunganisho 
kutoka Taasisi mbalimbali na asilimia 
ya miamala ya ubadilishanaji taarifa 
iliyofanyika kikamilifu.

Bi. Sultana ametoa rai kwa Taasisi zote 

za Umma kuongeza jitihada katika 
uzingatiaji wa Sheria, Kanuni, 
Viwango na Miongozo ya Serikali 
Mtandao ili kuwezesha matumizi 
sahihi ya TEHAMA katika taasisi zao 
yatakayoleta tija katika utendaji kazi.

Meneja wa Usimamizi wa Udhibiti na Viwango vya Serikali Mtandao wa e-GA Bi. Sultana Seiff, akieleza namna zoezi la tuzo 
lilivyoendeshwa

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Goerge Simbachawene (kushoto), 
akimkabidhi tuzo Mkurugenzi wa TEHAMA wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) Abdulatif Minhajj (kulia) 

baada ya kuibuka mshindi wa tatu katika ngazi ya NNE ya Ukomavu wa TEHAMA Serikalini.

“Ni matumaini yangu kuwa Taasisi 
za umma zitaiga mfano wa Taasisi 
zilizofanya vizuri katika maeneo 
mbalimbali, yaliyoshindanishwa na 
mwakani tunatarajia idadi ya Tuzo 

zitaongezeka”.

Bi. Sultana Seiff
Meneja wa Usimamizi wa Udhibiti na

 Viwango vya Serikali Mtandao
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“Napenda kuwashukuru watumishi 
wenzangu kwa kutambua 
utendaji kazi wangu lakini pia 
nawashukuru kwa ushirikiano 
wao kwani katika taasisi hata 
ukiwa mfanyakazi bora ni lazima 
ushirikiane na wafanyakazi 
wengine ili kufikia malengo ya 
taasisi, naahidi kuendelea kufanya 

kazi kwa bidii na weledi zaidi”

Obed Cassian Makombe
Afisa TEHAMA

Mamlaka ya Serikali Mtandao 
( e - G A ) , i m e m t a n g a z a 
Af isa TEHAMA Bw. Obed 

Makombe kuwa mfanyakazi bora 
wa Mamlaka kwa mwaka wa fedha 
2024/2025 huku uwajibikaji na 
weledi vikitajwa kuwa msingi mkuu 
wa ushindi huo.

Uchaguzi wa mfanyakazi bora wa 
Mamlaka ulifanyika Februari 26, 
m w a k a  h u u ,  b a a d a  y a 
k u w a s h i n danisha wafanyakazi 
bora 10 kutoka katika idara na vitengo, 
na kisha Menejimenti kupiga kura 
ili kumpata mfanyakazi bora wa 
Mamlaka kwa mwaka wa fedha 
2024/2025.

Mkurugenzi Mkuu wa e-GA 
Mhandisi. Benedict Ndomba 
amesema, zoezi la uchaguzi wa 
mfanyakazi bora hulenga kuchochea 
utendaji kazi wenye kuzingatia 
uadilifu na weledi kwa maslahi mapana 
ya Taifa.

Mhandisi. Ndomba alisema kuwa, 
e-GA inatambua na kuthamini 
mchango wa watumishi wake wote 
katika kufikia malengo ya taasisi na 
kuwa, uchaguzi wa mfanyakazi bora 
ni motisha kwa wafanyakazi wote 
kuendelea kufanya kazi kwa ufanisi 
na weledi huku wakizingatia misingi 
mikuu ya Mamlaka.

“Mamlaka inatambua na 
kuthamini mchango wa 
watumishi wote kat i k a 
k u fanikisha malengo ya 
Taasisi, hivyo nitoe rai kwa 
watumishi kuendelea kufanya 
kazi kwa bid i i ,  u a d i l i fu 
lakini pia niwapongeze 
sana watumishi bora 
waliochanguliwa kwa mwaka 

huu wa 2024/2025”.

Mhandisi Benedict Ndomba
Mkurugenzi Mkuu e-GA

Alibainisha kuwa, Mamlaka itaendelea 
kuboresha na kuimarisha mazingira 
ya kazi ikiwemo, kutoa vitendea kazi 
kwa wakati, chakula na mafunzo ya 
mara kwa mara kwa watumishi wake 
ili kuongeza ufanisi wa utendaji kazi.

Naye, Meneja Rasilimaliwatu na 
Utawala Bw. Erick Kalembo alisema, 
Mamlaka ilifanya uchaguzi wa ndani 
kwa kila Idara na vitengo ili kupata 
mfanyakazi bora na kisha orodha 
hiyo iliwasilishwa Menejimenti kwa 
ajili ya kumchagua mfanyakazi bora 
wa taasisi.

Alisema, Menejimenti iliwapima 
watumishi wote bora waliochaguliwa 
kutoka kwenye Idara na Vitengo 
na kisha kupiga kura kwa uwazi ili 
kumchagua mfanyakazi bora wa 
Mamlaka, kwa kuzingatia vigezo 
vilivyopo bila upendeleo wa aina 
yeyote.

Uchaguzi huo ulifanyika kwa kupiga kura 
na kuwapata washindi watatu walioingia 
tatu bora na hatimaye kumpata 
mfanyakazi bora wa jumla wa Taasisi.

“Tuliangalia vigezo mbalimbali vya 
mfanyakazi bora ikiwemo nidhamu, 
uadilifu na utekelezaji wa majukumu 
ya mtumishi kupitia mfumwa upimaji 
kwa watumishi wa e-SS”, alisema 
Bw. Kalembo. 

Naye Mfanyakazi bora wa Mamlaka 
Bw. Obed Makombe, ametoa shukrani 
zake kwa watumishi na menejimenti 
ya Mamlaka kwa kutambua juhudi na 
utendaji kazi wake, uliopelekea kuchagulia 
kupata ushindi huo.

Nafas i  ya  p i l i  im eshikwa na 
Bw.  Melkizedeck Ndabayoye(Afisa 
Tawala Mwandamizi) kutoka Idara ya 
Huduma za Uwezeshaji na nafasi ya 
tatu kushikwa na Bw. Kulwa Gibaka 
(Mhasibu) kutoka Idara ya Uhasibu na 
Fedha.

Na Queenter Mawinda

OBED MAKOMBE: MFANYAKAZI BORA 
e-GA 2024/2025
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ONGEZENI KASI YA MATUMIZI YA TEHAMA: 
SIMBACHAWENE

Na Queenter Mawinda

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala 

Bora, Mhe. George Simbachawene (Mb), 
amezitaka Taasisi za Umma zenye 
kiwango kidogo cha utekelezaji wa 
Jitihada za Serikali Mtandao, kuongeza 
kasi ya matumizi ya TEHAMA ili kuleta 
tija katika utendaji kazi wao.

Mhe.Simbachawene ametoa kauli 
hiyo Februari 13 mwaka huu, wakati 
akifunga Kikao Kazi cha 5 cha 
Serikali Mtandao kilichofanyika kwa 
muda wa siku tatu katika ukumbi 
wa AICC jijini Arusha na kuhudhuriwa 
na washiriki takriban 1500 kutoka 
katika taasisi za umma na binafsi.
Alisema kuwa, Serikali imedhamiria 
kuimarisha na kupanua wigo wa 
matumizi TEHAMA, ili kwenda 
sambamba na maendeleo ya 
Sayansi na Teknolojia kwa kuwa 
shughuli nyingi duniani zikiwemo 
za kiuchumi kwa sasa zinafanyika 
kwa kutumia TEHAMA.

Waziri Simbachawene alibainisha 
kwamba, Serikali imeweka kipaumbele 
kwenye matumizi ya TEHAMA 
hususan katika masuala ya utafiti 
na ubunifu, ili kuwa na mifumo ya 
TEHAMA itakayotatua changamoto 
zilizopo nchini kwa ufanisi zaidi 
kulingana na mazingira husika.

‘‘Pamoja na hayo tumedhamiria 
kuimarisha usalama wa Mtandao 

wa Mawasiliano Serikalini pamoja 
na kuongeza idadi ya watumiaji wa 
intaneti, ili kuhakikisha wananchi 
wanazifikia huduma za Serikali 
kidijitali mahali walipo,” alisema 
Simbachawene.

Aliongeza kuwa, kutokana na kasi 
ya ongezeko la matumizi ya simu za 
mkononi, Wizara kupitia Mamlaka 
ya Serikali Mtandao (e-GA), imejipanga 
kupanua wigo wa upatikanaji wa 
huduma mtandao kwa umma, ikiwa 
ni pamoja na kuhakikisha huduma 
nyingi za serikali, zinapatikana kupitia 
simu za mkononi.

‘‘Tunajivunia kuona idadi 
ya watumiaji wa simu za 
mkononi pamoja na intaneti 
inaongezeka mwaka hadi 
mwaka, ongezeko hili 
linatupa chachu ya kuboresha 
upatikanaji wa huduma 
za Serikali kupitia simu za 
mkononi ili ziwafikie wananchi 
wengi zaidi na kwa urahisi.”

Mhe. George Simbachawene (Mb)
Waziri - UTUMISHI

Aidha, Mhe. Simbachawene 
a l i z ie lekeza  taas is i  za  umma 
kuchukua hatua za haraka ili 
kuhakikisha zinatumia fursa ya 
ongezeko hili kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wananchi kidijitali 
kupitia simu za mkononi.

Naye Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Ikulu 
Bw. Mulula Mahendeka alisema, 
vikao kazi vya Serikali Mtandao 
vinavyofanyika kila mwaka, vimekuwa 
na manufaa makubwa katika kukuza 
na kuendeleza jitihada za Serikali 
Mtandao, kupitia mawazo mbalimbali 
yanayotolewa na washiriki wa vikao 
hivyo.

Alibainisha kuwa, katika kila kikao 
kumekuwa na maazimio yanayowekwa 
na washiriki yanayolenga kuboresha 
ukuaji wa Serikali Mtandao nchini, 
na kuahidi kusimamia utekelezaji 
wa maazimio ya Kikao Kazi cha 5 cha 
Serikali Mtandao.

‘‘Niwaahidi washiriki wote kuwa 
Wizara itasimamia utekelezaji 
wa maazimio yote mliyoyaweka 
katika katika Kikao Kazi hiki ikiwa 
maazimio hayo yanaihusu 
Wizara yenyewe, e-GA au taasisi 

nyingine ya umma”. 

Bw. Mulula Mahendeka
Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Ikulu 

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Serikali Mtandao 
Mhandisi .  Benedict Ndomba, 
aliwashukuru washiriki wa kikao 
hicho na kuwakumbusha kuzingatia 
Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo 
ya Serikali Mtandao katika uanzishwaji 
na uendeshaji wa miradi mbalimbali 
ya TEHAMA.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Goerge Simbachawene (Mb), akitoa 
hotuba wakati wa kufunga Kikao Kazi cha 5 cha Serikali Mtandao.
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WASEMAVYO WADAU WA SERIKALI 
MTANDAO

Mifumo ya TEHAMA imesaidia kupunguza gharama 
katika utoaji wa huduma za Serikali kwa wananchi.

Mkuu wa kitengo cha Mawasiliano-Bodi ya Michezo ya kubahatisha Tanzania

Meneja wa kitengo cha TEHAMA - RUWASA

Kaimu Mkurugenzi Msaidizi Mifumo na Huduma za TEHAMA-Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari

Meneja wa TEHAMA-Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania

Zena Athumani

Bw. Desmond Mayo

Dkt. Angelina Miso

Bw. Emmanuel Tumaini Kidebwala

Serikali ya awamu ya sita (6) imefanikiwa kuwekeza katika 
TEHAMA na kuwa nyenzo muhimu katika kuleta 

utawala bora na kuongeza ufanisi Serikalini.

Upatikanaji wa huduma mbalimbali za Serikali pamoja na 
ulipaji wa bili za Serikali umerahisishwa kupitia *152*00#. Huduma 

za Serikali kwa sasa zinapatikana kiganjani mwako.

Mafuzo mbalimbali yanayotolewa na e-GA yamesaidia kuleta uelewa 
kwa watumishi wa Serikali kuhusu serikali mtandao, teknolojia mpya 
zinazoibukia na zinavyoweza kutumika katika kuimarisha utendaji na 

kurahisisha utoaji wa huduma bora kwa Umma.
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MAAZIMIO YA KIKAO KAZI CHA TANO (5) 
CHA SERIKALI MTANDAO

Kikao kazi cha Tano (5) cha Serikali Mtandao cha Mwaka 2025 
kilihitimishwa kwa kuwa na Maazimio Sita (6) kama ifuatavyo: -

1. Mamlaka ya Serikali Mtandao ihakikishe kuwa inadhibiti 
usalama wa Mifumo inayotumika Serikalini.

2. Taasisi za Umma zinapaswa kuandaa na kuweka katika 
maandishi Taratibu za Utendaji Kazi “Business Process” ili 
k u r a h i s i s h a  u j e n z i  w a  m i f u m o  y a  T E H A M A  n a 
kuwezesha mifumo ya TEHAMA serikalini iweze kuwasiliana 
na kubadilishana taarifa”.

3. Mamlaka ya Serikali Mtandao ikamilishe nyenzo ya kupima 
uelewa wa usalama wa kimtandao kwa watumishi wa umma.

4. Taasisi za umma zihakikishe zinatumia nyenzo ya kupima 
uelewa wa usalama wa mtandao angalau mara moja kwa 
mwaka kwa watumishi wa umma wanaotumia mifumo ya 
TEHAMA.

5. Kuimarisha Mtandao wa mawasiliano ya intaneti ili kuongeza 
upatikanaji wa mtandao wa intaneti.

6. Taasisi za Umma zijengewe uwezo kwa kutumia teknolojia 
zinazochipukia (Emerging Technologies) katika utendaji 
kazi na utoaji huduma kwa umma.
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e-GA YATOA VIFAA TIBA KWA WAJAWAZITO

Katika kuadhimisha Siku ya 
Wanawake Duniani mwaka 
2025, Mamlaka ya Serikali 

Mtandao (e-GA), imetoa msaada wa 
vifaa tiba na mahitaji muhimu kwa 
wajawazito na akina mama waliojifungua, 
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Dodoma (General) na Hospitali 
ya Mbagala ya jijini Dar es Salaam.  

Akizungumza baada ya kukabidhi 
msaada huo, Meneja Mawasiliano 
wa e-GA Bi. Subira Kaswaga alisema, 
e-GA inatambua umuhimu 
wa kumuwezesha mwanamke 
mwenye uhitaji ili kujenga taifa 
bora.

Bi. Subira aliongeza kwamba, msaada 
huo ni moja ya njia inayoonesha 
namna ambavyo Mamlaka hiyo 
inavyomthamini mwanamke.

Alisema katika kuhakikisha jamii 
inapata huduma bora za afya, e-GA 
imekuwa ikishirikiana na Wizara ya 
Afya kutengeneza mifumo mbalimbali 
ya TEHAMA inayorahisisha utoaji wa 
huduma za afya kwa jamii wakiwemo 
wanawake na watoto.

“Tunatambua kuwa, Serikali ya 
Awamu ya Sita imewekeza katika 
sekta ya afya kwa kujenga vituo vya 
afya pamoja na kuboresha miundombinu 
yake, nasi e-GA tunaunga mkono 
jitihada za Serikali kwa kutengeneza 
mifumo ya TEHAMA, inayorahisisha 
utendaji kati katika sekta ya afya 
ili kuwawezesha wananchi kupata 

huduma za afya kwa urahisi zaidi,” 
alisema Bi. Subira.

Aliongeza kuwa, mifumo ya TEHAMA 
huimarisha haki na usawa katika utoaji 
wa huduma za Serikali, bila kujali jinsia 
au hali ya kiuchumi na kutoa nafasi 
sawa kwa wote katika kutumia fursa 
mbalimbali za kiuchumi na kielimu 
zinazopatikana katika TEHAMA.

Afisa Ustawi wa Jamii wa Hospitali ya 
Rufaa Mkoa wa Dodoma, Bi. Tegemea Ngulwa, 
na Dkt Ally Mussa Mganga Mfawidhi 
Hospitali ya Mbagala Rangi Tatu, 
waliishukuru e-GA kwa msaada huo na 
kuomba kuendeleza ushirikiano katika 
kuwasaidia wagonjwa wenye uhitaji 
katika hospitali hizo.

  Queenter Mawinda na Catherine Peter

“Kama isemavyo kauli mbiu ya 
mwaka huu juu ya haki usawa 
na uwezeshaji kwa wanawake, 
e-GA kupitia Kituo cha Utafiti na 
Ubunifu wa Serikali Mtandao hutoa 
nafasi kwa wanafunzi wa TEHAMA 
wa vyuo vikuu, kushiriki mafunzo 
kwa vitendo na mafunzo kazini, hii 
ni namna moja wapo inayoonesha 
jinsi gani e-GA tunaishi katika kauli 
hii ya kuimarisha usawa na haki 

kwa jinsia zote”.

Bi. Subira Kaswaga
Meneja Mawasiliano - e-GA

Watumishi wanawake wa Mamlaka ya Serikali Mtandao e-GA waliopo ofisi za Dodoma, wakikabidhi msaada wa vifaa tiba na mahitaji 
muhimu katika hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma wakati wa maadhimisho ya siku ya wanawake Duniani 2025.

Watumishi wanawake wa Mamlaka ya Serikali Mtandao e-GA waliopo ofisi za
 Dar Es Salaam, wakikabidhi msaada wa vifaa tiba na mahitaji muhimu katika 

hospitali ya Mbagala Rangi tatu wakati wa maadhimisho ya siku ya 
wanawake Duniani 2025.
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IMARISHENI UADILIFU KAZINI: 
MHANDISI NDOMBA

Watumishi wa Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA), 
wametakiwa kuimarisha 

na kuendeleza uadilifu kazini ili 
kuhakikisha Mamlaka inatekeleza 
majukumu yake kwa weledi na 
ufanisi zaidi. 

Wito huo umetolewa na Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka hiyo Mhandisi 
Benedict Ndomba Februari 26 
mwaka huu, wakati akifungua 
kikao cha wafanyakazi wa Mamlaka 
kilichofanyika katika ukumbi wa 
Makumbusho ya Taifa jijini Dar es 
Salaam.

Alisema kuwa, ili Mamlaka iendelee 
kutekeleza majukumu yake kwa 
ufanisi mkubwa ni lazima watumishi 
wake wawe na weledi na uadilifu 
wa kutosha katika utekelezaji wa 
majukumu yao ya kila siku.

“Natambua kuwa, mmekuwa 
mkizingatia weledi na uadilifu katika 
kazi zenu lakini hiyo haitoshi, ni 
lazima muhakikishe mnaimarisha 
zaidi weledi na uadilifu mlionao 
sasa, ili kwa pamoja tuweze kufikia 
malengo ya taasisi tuliyojiwekea”.

 
Mhandisi Benedict Ndomba

Mkurugenzi Mkuu e-GA

Aliongeza kuwa, uimara wa mifumo 

na miundombinu ya TEHAMA 
Serikalini inayosimamiwa na 
Mamlaka hiyo hutokana na uadilifu 
wa watumishi na hivyo, hatari huweza 
kutokea ikiwa watumishi hao watakosa 
uadilifu.
“Tunafahamu kuwa matishio ya 
kiusalama mtandaoni hutokea 
kila mara duniani kote, ni lazima 
tuendelee kuyadhibiti ili kulinda 
mifumo na miundombinu ya 
TEHAMA tunayosimamia, tunaweza 
kufanikiwa ikiwa sote tutaendelea 
kuwa waadilifu,” alisisitiza Mhandisi 
Ndomba.

Naye Mkurugenzi wa Huduma na 
Uwezeshaji wa Mamlaka hiyo 
CPA. Bw. Salum Mussa alisema, 
Mamlaka itaendelea kuboresha 
mazingira ya utendaji kazi kwa 
watumishi wote ili kuendelea kuimarisha 
utendaji kazi wa Mamlaka.

“Mamlaka itaendelea kuwajengea 
uwezo watumishi wake kwa 
kutenga fedha kwa ajili ya mafunzo 
mbalimbali ili kuimarisha ujuzi na 
kuendana na mabadiliko ya teknolojia 
yanayotokea kila siku,” alisema 
CPA. Bw. Salum Mussa.

Aliongeza kuwa, nia ya Mamlaka 
ni kuhakikisha kila mtumishi 
anaendeleza ujuzi alionao kwa 
kupata mafunzo mara kwa mara 
kutokana na mahitaji yatakayojitokeza 
na kuwasihi watumishi kutumia 
vema fursa hiyo kwa maslahi mapana 
ya taasisi.

Kwa upande wa watumishi wa 
Mamlaka walioshiriki kikao hicho, 
waliupongeza uongozi kwa kuandaa 
kikao ambacho kiliwakutanisha 
watumishi wote kwa pamoja na kupata 
elimu kuhusu mambo mbalimbali 
yakiwemo afya na uwekezaji.

“Kikao hiki kimekuwa na manufaa 
makubwa kwani, tumejifunza kuhusu 
afya ya akili, uwekezaji na masuala ya 
rushwa kutoka kwa wataalamu wa 
maeneo hayo, lakini pia tumeona 
mipango ya taasisi katika kutuendeleza 
watumishi wake,” alisema Bw. Jacob 
Willy, Afisa TEHAMA Mwandamizi wa 
e-GA.

Naye Bi. Sara Mgale Afisa Ugavi wa 
Mamlaka aliipongeza e-GA kwa kutenga 
bajeti ya mafunzo kwa watumishi 
wake kila mwaka, ili kuhakikisha 
wanaendeleza na kuimarisha 
ujuzi  wao,  hal i  ambayo imechangia 
kuongezeka kwa weledi hivyo kuongeza 
ufanisi kwenye utendaji kazi katika 
Idara na Vitengo.

Kikao cha watumishi wa Mamlaka 
kilifanyika kwa muda wa siku tatu kuanzia 
Februari 26 hadi 28 mwaka huu, 
ambapo mada mbalimbali zilizohusu 
afya, uwekezaji, maadili ya utumishi wa 
umma pamoja na rushwa, ziliwasilishwa 
na baadaye kikao hicho kilihitimishwa 
kwa bonanza la michezo lililofanyika 
katika viwanja vya Gymkhana.

Na Subira Kaswaga

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), Mhandisi Benedict Ndomba akizungumza wakati wa 
kikao cha Watumishi kilichofanyika Februari 26 mwaka huu katika ukumbi wa Makumbusho ya Taifa jijini Dar es 

Salaam.
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TEHAMA INACHOCHEA MABADILIKO YA 
KWELI KWA VIJANA: FRANK ALEX

Na Benchine Bago

Bw. Frank Alex

Ari ya vijana katika kuifahamu 
na kutumia fursa zilizopo 
katika Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano (TEHAMA), imekuwa ni 
kichocheo katika kuleta mapinduzi 
ya kiteknolojia nchini. 

Hii inatokana na ukweli kuwa, 
TEHAMA inazidi kukua kila uchwao 
na kuvutia vijana wengi kutokana 
na fursa mbalimbali zinazopatikana 
zikiwemo za kielimu na kiuchumi.

Kutokana na uwepo wa fursa hizo, 
vijana wengi hupenda kutumia 
TEHAMA ili waweze kutimiza ndoto 
zao za kielimu, kiuchumi sambamba 
na kuleta mabadiliko chanya katika 
jamii kupitia TEHAMA.

Frank Alex, ni muhitimu wa Chuo 
Kikuu cha Dodoma (UDOM) katika 
Shahada ya Uhandisi wa Kompyuta 
‘Bachelor of Science in Computer 
Engineering’ ambaye kwa sasa, 
anajitolea katika Kituo cha Utafiti, 
Ubunifu na Uendelezaji wa Serikali 
Mtandao (e-GOVRIDC) cha Mamlaka 
ya Serikali Mtandao (e-GA).

Alianza kupenda masomo ya 

TEHAMA, pale alipoamua kujiunga 
na klabu ya kompyuta alipokuwa 
shule ya Sekondari ya Benjamin 
William Mkapa iliyopo jijini Dar-es-
Salaam.

Kujiunga kwake katika Klabu hiyo, 
ndiyo ulikuwa mwanzo wa safari 
yake ya kutaka kuleta mageuzi ya 
TEHAMA nchini, na kuwa miongoni 
mwa kundi la vijana wanaoamini 
katika matumizi sahihi ya TEHAMA, 
ili kuleta mabadiliko chanya katika 
jamii yakiwemo ya kielimu, afya, 
kiuchumi n.k. 

“TEHAMA hutumika kutatua 
changamoto mbalimbali zilizopo 
katika jamii yetu, na kwa msingi 
huo sisi vijana tunaamini kuwa 
tukijiendeleza katika fani hii kwa 
ufanisi mzuri, tunaweza kuchangia 
mageuzi ya kitaifa katika sekta 
mbalimbali zikiwemo afya, elimu, 

uchumi na nyinginezo.”

Bw. Frank Alex
Afisa TEHAMA

Anabainisha kuwa, mapenzi yake 
katika TEHAMA hayakuja kwa baha-

ti mbaya, bali uwepo wa sababu nyingi 
zilizomfanya awe na hamu ya kujifunza 
na kujitosa katika uwanja huu. 

Shauku yake kubwa ilikuwa ni kujua 
jinsi mambo yanavyofanya kazi, jinsi 
kompyuta na teknolojia nyingine 
zinavyotengenezwa na kama hiyo 
haitoshi, ni pale alipowaona vijana 
wenzake wakipata mafanikio makubwa 
kupitia TEHAMA na hivyo kumuongezea 
shauku ya kutaka kujifunza zaidi. 

“Niliona vijana walionitangulia 
wakitengeneza tovuti, programu za 
simu, au hata kujiunga na fursa za 
kujiajiri kupitia intaneti (mtandao), na 
hili lilinifanya niwe na nia ya kutaka 
kufanikiwa kama wao”, anafafanua Bw. 
Frank.

Mtaalamu huyu chipukizi anasema, 
mapenzi na TEHAMA yaliongezeka 
zaidi baada ya kugundua kwamba 
TEHAMA ni chanzo cha fursa nyingi za 
ajira serikalini na sekta binafsi na hata 
kujiajiri mtu binafsi.

Anataja baadhi ya njia zinazotumiwa na 
vijana kujiajiri ni pamoja na kutumia 
mitandao maarufu ya ‘Upwork’ na 
‘Fiverr’, ambayo imekuwa ni majukwaa 
muhimu kwa vijana kuonesha uwezo 
wao na kupata ajira zinazowapa uhuru 

“Bunifu hizi pia zitakuwa ni suluhisho 
la kupunguza utegemezi kwa nchi za 
nje na kuongeza uwezo wetu katika 

sekta za viwanda na uzalishaji”

Bw. Frank Alex
Afisa TEHAMA
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wa kiuchumi. 

Anabainisha kuwa, kwa sasa vijana 
wengi wanaweza kujiendeleza na 
kujiongezea ujuzi katika TEHAMA, 
kutokana na uwepo wa majukwaa 
mengi kama vile ‘Coursera’ na 
‘Udemy’, ambayo yanatoa njia ya 
kupata elimu bora kwa gharama 
nafuu, na kuhimiza vijana wengi 
kutumia fursa hiyo kujiendeleza 
katika teknolojia ili kukuza utaalamu 
wao.

Frank anasema kuwa, TEHAMA 
ina nafasi kubwa katika kutatua 
changamoto mbalimbali zilizopo 
katika jamii zetu, ikiwemo kutumia 
Teknolojia ya ‘Internet of Things’ 
(IoT), inayotoa suluhu kwa masuala ya 
nishati mbadala, ambapo zinaweza 
kutengeneza bunifu zinazohusiana 
na uzalishaji wa nishati au vifaa 
vya ki-electroniki kwa matumizi ya 
ndani. 

“Bunifu hizi pia zitakuwa ni 
suluhisho la kupunguza utegemezi 
kwa nchi za nje na kuongeza uwezo 
wetu katika sekta za viwanda na 
uzalishaji,” anasisitiza Bw. Frank.

Aidha, anabainisha kwamba mifumo 
ya teknolojia kama Akili Mnemba (AI) 
na Machine Learning (ML), zimekuwa 
na mchango mkubwa katika kubuni 
suluhu katika sekta za afya na kilimo.

Bw. Alex anasema, katika miaka ya 
hivi karibuni TEHAMA imetoa fursa 
kwa vijana wa Tanzania kujiingizia 
kipato kwa kufanya biashara kupitia 
mitandao ya kijamii kama Instagram, 
WhatsApp, na tovuti zao binafsi, na 
hivyo kuongeza kipato chao na 
kusaidia uchumi wa nchi.

 “Uwepo wa majukwaa kama 
‘YouTube’, ‘podcaster’ na utengenezaji 
wa aplikesheni tumizi, umeongeza 
wigo wa fursa kwa vijana kuonyesha 
ubunifu wao na kujiajiri kupitia njia 
za kidijitali, hii ni faida kubwa kwa 
taifa, kwani inasaidia kupunguza 
tatizo la ajira na kuongeza kiwango 
cha ushiriki wa vijana katika kujenga 

uchumi wa nchi kidijitali.”

Bw. Frank Alex
Afisa TEHAMA

Aidha, Bw. Alex ameishauri Serikali 
kuendelea kuwekeza katika elimu ya 
TEHAMA kuanzia ngazi ya msingi, 
sekondari hadi Vyuo Vikuu, ili kuhakikisha 
vijana wengi wanapata ujuzi wa 
kimsingi wa fani hiyo wakiwa katika 
umri mdogo.

Anasisitiza kuwa, ni vema Serikali 
ikaanzisha na kuendeleza vituo vya 
tafiti na ubunifu (Research and 
Innovation Centers) katika vyuo 
vikuu na shule za sekondari, ili 
kuwa na mchango mkubwa katika 
kuimarisha ubunifu wa vijana na 
kuwawezesha kutafuta suluhisho la 
matatizo ya kijamii kupitia TEHAMA. 

Frank anaamini kuwa, uwepo wa 
vituo hivyo utasaidia vijana wengi 
kukuza vipaji vyao katika TEHAMA, 
kwa kutengeneza mifumo na bunifu 
zinazoweza kutatua changamoto 
mbalimbali za kiuchumi, afya, kilimo 
na kijamii.

Bw. Frank Alex kutoka katika kituo cha Utafiti, Ubunifu na Uendelezaji wa Serikali Mtandao akielezea kuhusu bunifu mbalimbali 
zinazofanywa na kituo hicho wakati wa kikao kazi cha 5 cha Serikali Mtandao kilichofanyika Februari 11 - 13 Mwaka huu jijini Arusha 
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Na Catherine Peter

WATUMISHI WAASWA KULINDA AFYA ZAO

Watumishi wa Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA), 
wametakiwa kulinda na 

kuimarisha afya zao kwa kufanya 
mazoezi mara kwa mara, ili kuepukana 
na hatari ya kupata magonjwa sugu 
yasiyoambukizwa. 

Hayo yalisemwa na Dkt. Hafidh Ameir, 
Afisa anayeratibu Afua za VVU mahali 
pa kazi ngazi ya taifa, katika sekta 
ya umma kutoka Tume ya Kudhibiti 
UKIMWI Tanzania (TACAIDS), 
Februari 27 mwaka huu, wakati wa 
kikao cha mwaka cha watumishi 
jijini Dar Es Salaam.

Alibainisha kuwa, asilimia kubwa 
ya watumishi wa umma wapo 
katika hatari ya kupata magonjwa 
yasiyoambukiza ikiwemo ugonjwa 
wa shinikizo la damu na kisukari, 
hali inayosababishwa na kutokuwa 
na utaratibu wa kufanya mazoezi 
mara kwa mara pamoja na ulaji wa 
vyakula usiozingatia lishe bora.

“Ili tuweze kujilinda dhidi ya magonjwa 
haya, ni lazima tujenge utaratibu wa 
kufanya mazoezi mepesi ya kutembea 
kwa dakika chache kila baada ya saa 
moja tunapokuwa kazini, ili kuruhusu 
damu kuzunguka mwilini, kwani 
tunatumia muda mwingi kukaa bila 
kuinuka,” alisema Dkt. Ameir.

Aliongeza kuwa, ni vizuri kuzingatia 
mlo kamili na kujiepusha na vyakula 
vya viwandani ambavyo huchangia 
kwa kasi uwezekano wa kupata 
magonjwa sugu yasiyoambukiza.

Naye Daktari wa Magonjwa ya Saratani 
kutoka Taasisi ya Saratani Ocean Road 
Dkt. Maguha Stephano, aliwahimiza 
watumishi kujenga utaratibu wa 
kupima afya zao mara kwa mara ili 
kubaini dalili za awali za ugonjwa wa 
saratani.

Alisema kuwa, utaratibu wa kupima 
afya mara kwa mara ni muhimu kwani 
huwezesha kubaini hatua za awali za 
ugonjwa wa saratani na hivyo kuweza 
kutibika mapema, na ikiwa dalili 
zitaonekana katika hatua za mwisho 
huwa na uwezakano mdogo wa 
kupona kwa mgonjwa.

“Changamoto tuliyonayo ni wagonjwa 
kuja hospitalini kwa kuchelewa 
wakiwa wameshazidiwa unakuta ule 
ugonjwa tayari umeshakomaa na 
hautibiki tena, lakini kama mgonjwa 
huyu angewahi mapema ageweza 

kupona.”

Dkt. Maguha Stephano
Daktari wa Magonjwa ya Saratani

Aliongeza kuwa, utaratibu wa kupima 
afya mara kwa mara si kwa ajili ya 
kuangalia VVU peke yake bali hata kwa 

magonjwa yasiyoambukiza kama 
vile saratani, na wakati mwingine 
inaweza kuwa ya kurithi hivyo 
tahadhari zikachukuliwa mapema.

Aidha, Mtaalamu wa afya ya akili kut o k a 
Taasisi ya Afyachek Dkt. Isaac Maro, 
aliwataka watumishi wa Mamlaka 
kutunza afya ya akili ili kuepukana 
na madhara yanayoweza kujitokeza 
baadaye.

Alisema, afya ya akili ni muhimu kwa 
ustawi wa mwanadamu, hivyo ni 
lazima watu wote wajifunze kuweka 
usawa wa maisha kwa kutenga 
muda wa kazi, muda binafsi na 
muda unaohitaji kushiriki mambo 
mbalimbali ya kijamii.

“Watu wengi wanapata changamoto 
ya afya ya akili kwa kuwa na msongo 
mkubwa wa mawazo na kushindwa 
kuweka usawa katika maisha ya kila 
siku, muda wa kazi utumike kazini na 
muda binafsi utumike kwa mambo 
binafsi”, alisema Dkt. Maro.

Aidha, alisisitiza umuhimu wa watu 
kuzungumza na watu wakaribu yao 
au wataalam wa saikolojia wanapopata 
changamoto za kimaisha ili kupata 
ushauri sahihi na kwa wakati na 
kuepukana na kufanya maamuzi 
yasiyo sahihi ikiwemo kujiingiza 
katika ulevi wa kupindukia au kujiua.

Dkt. Hafidh Ameir, Afisa anayeratibu Afua za VVU mahali pa kazi ngazi ya taifa, katika sekta ya umma kutoka Tume ya Kudhibiti 
UKIMWI Tanzania (TACAIDS).
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MATUKIO KATIKA PICHA

MAONESHO : 
KIKAO KAZI CHA 5 CHA SERIKALI MTANDAO

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango, akisikiliza maelezo kutoka kwa Meneja wa 
Utafiti, Mafunzo na Ubunifu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao Dkt. Jaha Mvulla, wakati alipotembelea banda la Maonesho la e-GA 

wakati wa kikao kazi cha 5 cha Serikali Mtandao.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango, akisikiliza maelezo kutoka kwa Mkurugenzi wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) Bw. Dennis K. Simba, alipotembelea banda la 

Maonesho la PPRA wakati wa kikao kazi cha 5 cha Serikali Mtandao.
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KIKAO KAZI CHA 5 CHA SERIKALI MTANDAO

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), Mhandisi Benedict Ndomba akitoa wasilisho kuhusu 
ukuaji wa Serikali Mtandao nchini wakati wa Kikao kazi cha 5 cha Serikali Mtandao kilichofanyika kuazia tarehe 11-13 

Februari Jijini Arusha.

Washiriki wa kikao kazi cha 5 cha Serikali Mtandao wakisikiliza mada mbalimbali zilizowasilishwa wakati wa 
kikao kazi hicho.
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SHUKRANI

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango (kulia), akipokea tuzo maalum ya kuthamini 
mchango wake katika kukuza matumizi ya TEHAMA Serikalini kutoka kwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma na Utawala Bora Mhe. Goerge Simbachawene (Mb).

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango, akimkabidhi tuzo ya shukrani kwa kudhamini 
kikao kazi cha 5 cha Serikali Mtandao Kaimu Mkurugenzi Msaidizi Mifumo na Huduma za TEHAMA - Wizara ya Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari Dkt. Angelina Miso 
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KIKAO CHA WATUMISHI WA MAMLAKA 
YA SERIKALI MTANDAO

Watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), wakifuatilia mada mbalimbali wakati wa kikao cha watumishi, kilichofanyika 
Februari 26-28 katika Ukumbi wa Makumbusho ya Taifa jijini Dar es Salaam.

Kaimu Meneja wa Vihatarishi na Ubora wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Bi. Farida Juma, akitoa elimu kuhusu kiwango cha 
kimataifa kinachotoa miongozo ya Mfumo wa Usimamizi wa Usalama wa Taarifa..  
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BARAZA LA WAFANYAKAZI

Viongozi wa baraza la wafanyakazi la Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), wakisiliza hoja mbalimbali kutoka kwa watumishi, 
wakati wa kikao cha baraza kilichofanyika Januari 28 mwaka huu katika Ukumbi wa Midland Inn jijini Dodoma

Wajumbe wa baraza la wafanyakazi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) wakiwa katika kikao cha baraza hilo kilichofanyika 
Januari 28 mwaka huu katika Ukumbi wa Midland Inn jijini Dodoma
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BONANZA LA WATUMISHI

Watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) wakishiriki mchezo wa kuvuta kamba, wakati wa bonanza la michezo kwa 
watumishi lililofanyika Februari 28 mwaka huu, katika viwanja vya Gymkhana.

Watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) wakishiriki mchezo wa mpira wa Miguu, wakati wa bonanza la michezo kwa 
watumishi lililofanyika Februari 28 mwaka huu, katika viwanja vya Gymkhana.



Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao toleo la 11 Januari - Machi  2025 

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali” ega_tanzania ega online tv
22

BONANZA LA WATUMISHI

Watumishi wanawake wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) wakishiriki mchezo wa mbio fupi, wakati wa bonanza la michezo 
kwa watumishi lililofanyika Februari 28 mwaka huu, katika viwanja vya Gymkhana.

Watumishi wanaume wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) wakishiriki mchezo wa kukimbiza kuku, wakati wa bonanza la 
michezo kwa watumishi lililofanyika Februari 28 mwaka huu, katika viwanja vya Gymkhana.
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WASHINDI

Wachezaji wa timu ya Mpira wa Miguu ya Dodoma wakishangilia ushindi walipokabidhiwa kombe mara baada ya kuifunga timu 
ya Dar Es Salaam kwa magoli 2-0 , wakati wa bonanza la michezo kwa watumishi lililofanyika Februari 28 mwaka huu katika 

viwanja vya Gymkhana.

Mkurugenzi wa Huduma na Uwezeshaji CPA. Salum Mussa, akimkabidhi zawadi Afisa TEHAMA Bw. Salum Mohamed mara baada 
ya kuibuka mshindi katika mbio za mita 100 wakati wa bonanza la michezo kwa watumishi lililofanyika Februari 28 mwaka huu, 

katika viwanja vya Gymkhana.
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MWENYEKITI
Mhandisi Benedict B. Ndomba

Mkurugenzi Mkuu

WAJUMBE
      CPA (T) Salum Mussa

     
Mkurugenzi wa Huduma na Uwezeshaji 

                

   SACP Hamis Ali
     Mkaguzi Mkuu wa Ndani

          SACP Rafael Rutaihwa
            

Meneja wa Huduma za Sheria

           Long’ida Oltetiai

Meneja wa Huduma kwa Wateja na Tawimu
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MHARIRI 
Subira Kaswaga

Meneja Mawasiliano

WAANDISHI
 Catherine Peter | Afisa Habari Mwandamizi

 Queenter Mawinda | Afisa Habari Mwandamizi

WAPIGA PICHA
Mussa Enock |Afisa Habari

Ben Bago       |Afisa Habari

MSANIFU KURASA
Edger Msamba | Afisa TEHAMA
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Furahia Huduma za Serikali kiganjani mwako kwa kubofya
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